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UTANGULIZI 
 

Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania, iitwayo Tea Research Institute of Tanzania (TRIT) kwa 
Kiingereza, ilianzishwa mwaka 1996 kama shirika linalojitegemea likiwakilisha Serikali ya 
muungano ya Tanzania na wakulima wote wa chai.  Kazi yake kubwa ni kuhimili maendeleo 
ya wakulima wadogo na wakubwa wa zao la chai kwa kutumia utafiti wa hali ya juu, wenye 
kujali gharama za uzalishaji, na unaosambazwa kwa wakulima kwa manufaa yao.  Fedha za 
kuendesha shirika hili hutokana na mchango wa kisheria utolewao na wakulima wote wa chai 
na misaada mingine toka kwa wafadhili na wahisani. 

 

Toleo hili ni la kwanza la matoleo ya maandishi ya Matukio Maalum yatakayoendelea 
kutolewa na Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania yenye malengo ya kusambaza habari 
mbalimbali za kilimo cha chai.  Toleo hili linaeleza jinsi elimu ya kuota na kukua kwa majani 
ya chai invyoweza kutumika  kuongeza uzalishaji kwenye uchumaji na hivyo kuongeza faida.  
Maandishi haya yanalenga kwa wakulima wa chai, mameneja, watumishi wa ugani, watafiti, 
wakufunzi na wanafunzi.  Tunaamini kuwa toleo hili lenye faharasa ya istilahi ya maneno 
yatumiwayo na wazalishaji wa chai litarejelewa mara kwa mara kwa faida ya kuelewa undani 
wa uzalishaji wa chai.  Linapatikana kwa Kiswahili na kwa Kiingereza. 

 

Mtunzi, Profesa Mike Carr, amejihusisha na sekta ya kilimo cha chai Tanzania kwa miaka 
mingi.  Alipopata shahada yake ya kwanza toka Chuo Kikuu cha Nottingham, Uigereza mwaka 
1966, alifanya kazi kwenye Taasisi ya Utafiti wa Chai ya Afrika Mashariki hadi mwaka 1971.  
Chuo hicho hicho kilimtuza shahada ya juu ya falsafa kwa ajili ya kuwa mwasisi kwenye 
taaluma masuala ya maji na umwagiliaji kwenye chai katika Kitengo cha Umwagiliaji cha 
Ngwazi pale Mufindi Tanzania, kabla hajahamishwa kwenda Kericho, Kenya.  Aliporudi 
Uingereza alifanya kazi katika Chuo cha Wye (Chuo Kikuu cha London), kabla hajajiunga na 
Chuo cha Silsoe, Chuo Kikuu cha Cranfield mwaka 1976.  Alipandishwa ngazi na kuwa 
Profesa wa Menejimenti ya Maji kwenye mambo ya Kilimo na Mkuu wa Idara hiyo mwaka 
1987 na hatimaye akawa Mkuu wa Kitivo mwaka 1993.  Aliendeleza uhusiano wake na sekta 
ya chai wakati wote huu hapo Cranfield, kupitia utafiti, mafunzo na ushauri hususan Afrika 
mashariki na sehemu nyingine Ulimwenguni.  Tangu mwaka 1985 hadi 1997 aliongoza Kituo 
cha Utafiti wz Chai cha Ngwazi, na sasa hivi ni Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti wa 
Chai Tanzania. 

 

 

Profesa  Bruno J. Ndunguru 

MKURUGENZI WA UTAFITI, TAASISI YA UTAFITI WA CHAI TANZANIA     
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Madhumuni ya maandishi haya ni (a) kuonyesha mtazamo jinsi majani machanga ya chai 
yanavyokua na kuongezeka ili (b) kuweza kusisitiza jinsi elimu hii inavyoweza kutumika 
kuboresha kazi za kila siku za uchumaji chai, kusudi (c) mapato yaongezeke.  Maandishi haya 
yana nyongeza ya faharasa ya istilahi ya maneno yatumiwayo na wazalishaji chai wa Afrika 
mashariki.  Maneno yaliyopo kwenye faharasa yameandikwa kwa herufi za mlazo za italiki 
kwenye maandiko haya. 

 

UKUAJI WA MAJANI MACHANGA 

 

Kwenye chai kuna vijenzi vya mavuno vitatu.  Navyo ni: 

 

1). Hesabu ya majani yaliyovunwa (kwa mita mraba, m 2) 

2). Wastani wa uzito wa majani yaliyokaushwa baada ya kuvunwa (gramu, g). 

3). Muda unaochukuliwa na kitumbakwapa kukua hadi kufikia jani litoshalo kuvunwa (siku). 

     Hujulikana pia kama duru ya ubadili wa majani yaliyochumwa. 

 

Inawezekana kinadharia kukadiria mavuno ya chai kwa mwaka kwa kuzidisha kila kijenzi kwa 
pamoja.  Hivyo: 

 

Mavuno            Hesabu ya                  Wastani wa uzito wa  Duru za ubadili 

kwa mwaka  =  majani yaliyovunwa x  majani baada ya kuvunwa x   wa majani ya 
kuchuma 

                                                  na kukaushwa   kwa mwaka 

 

Kwa hiyo, kwa kuweka tarakimu kwa mfano: 

 

Mavuno kwa mwaka = 500 (/m2) x 0.20 (g) x 5.0 (/mwaka) 

            = 500 g/m2, au 

   Kilo 5,000 chai kavu kwa hekta 

 

Sasa tufikirie kila kijenzi cha mavuno kwa zamu. 
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Hesabu ya Majani ya kuvuna  

 

Huenda hiki ndicho kianzi kikubwa cha mavuno.  Kinabadilika kufuatana na aina ya chai, 
kloni, majira, pembejeo kama naitrojeni, na ni wakati gani kwenye duru ya ukataji.  Kwenye 
kituo cha utafiti wa chai Ngwazi, Tanzania, kwa mfano, wastani wa uzito wa majani ya msingi 
kwa kloni 6/8 iliongezeka toka 310 hadi 560/m2 kwa miaka mitatu ikiwa na kilele ( naitrojeni 
na maji kwa wingi) cha 850/m2. 

 

Tunahitaji pia kutofautisha kati ya majani yenye kitumba kinachokua na kile kilicho bwete 
(banjhi).  Majani yakiachiwa huru, kwa mfano michai inayoachwa kwa ajili ya vikonyo, 
kitumba cha kileleni kitakuwa bwete baada ya majani kadhaa, hufikia hadi 12, kukunjuka.  
Kuvuna kwa wakati muafaka huzuia majani mengi machanga kuwa bwete.  Majani yameayo 
tokea chini kwenye shina, yaani yatokayo kwenye sehemu isiyochumwa mara kwa mara 
(kulinganisha na majani yatokayo sehemu zichumwazo) ndani ya kanopi, yaitwayo pia majani 
ya pili, yana uwezekano mkubwa wa kuwa bwete baada ya majani machache kukunjuka.  
Vivyo hivyo majani yenye asili ya kukua polepole yana uwezekano wa kuwa bwete mapema 
zaidi kulinganisha na yale yanayokua haraka. 

 

Uzito wa Majani Makavu 

 

Uzito majani yaliyokaushwa hautegemei tu ukubwa, au uzito yakiwa mabichi, bali hutegemea 
pia ujazo wa mata iliyopo kwenye majani makavu.  Uzito wa jani bichi una uwiano sambamba 
na heasabu ya majani yote.  Kwa mfano, uzito wa majani ya kloni 6/8 yanaanzia gramu 0.16 
hadi 0.35 kila jani kufuatana, kwa mfano na, kiwango cha naitrojeni iliyowekwa kuikuza chai.  
Kwa hiyo chai yenye “ majani matatu na kitumba’’ itakuwa na uzito wa hadi asilimia 50% 
zaidi ya chai yenye “ majani mawili na kitumba”.  Kiwango cha mata kavu kwenye jani 
kinabadilika sana na majira, na pia mbolea na umwagiliaji (kwa mfano kloni 6/8 toka asilimia 
19 hadi 30%).  Tukizidisha uzito wa majani mabichi na ujazo wa mata kwenye majani tunapata 
uzito wa majani makavu.  Kumbuka kuwa  chai mbichi ikienda kiwandani kusagwa na 
kukaushwa mwishoni hubaki na asilimia 2-4% ya unyevu. 

 

 

 

 

Duru ya Ubadili wa Majani yaliyochumwa 
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Duru ya ubadili wa majani yaliyochumwa ni kipimo cha muda unaopita (siku) kwa kitumba 
kwapa, kinapoachiwa kwenye utawala wa kitumba cha kileleni, kuweza kukua na kuwa jani 
linaliostahili kuchumwa.  Duru hii hushindikizwa na halijoto.  Hutegemea pia na hali ya 
ukame, lishe, ukavu wa hewa na kloni. 

 

Kukua kwa jani kunaweza kufikiriwa kwenye hatua tatu: 

Hatua ya 1). Kipindi kirefu cha kukawia wakati kitumba kwapa kinapokuwa kikiongezeka 
polepole huku vianzo vya majani vikianza kukua.  Hii hufuatiwa na: 

Hatua ya 2). Ongezeko la haraka la majani na ukuaji wake, na mwishoni: 

Hatua ya 3). Kitumba cha kileleni kuwa bwete (banjhi). 

 

Viwango vya ongezeko au ukuaji wa jani hutegemea halijoto.  Halijoto ya chini sana, 
iliyobora, na ya juu sana kwa chai zinatambulikana.  Halijoto ya chini sana iko kati ya 
nyuzijoto 8 hadi 13oC kufuatana na kloni.  Halijoto iliyo bora yapata nyuzijoto 24oC, na ile ya 
juu ni nyuzijoto 35 hadi 40oC.  Kiwango cha halijoto cha chini kabisa kwa ukuaji wa majani ni 
kama nyuzijoto       2-3oC chini ya halijoto ya chini ya ongezeko la ukubwa wa jani.  Hii ndiyo 
sababu urefu kati ya vifundo  huwa mfupi wakati wa miezi ya baridi kulinganisha na miezi ya 
joto, na uvunaji wa chai kwa mikono huwa mgumu wakati huo wa baridi. 

 

Kloni ambazo huvumilia kiwango cha chini cha halijoto huendelea kutoa majani wakati wa 
baridi au kwenye sehemu zenye miinuko mikubwa ambazo kawaida huwa na baridi.  Tofauti 
ndogo tu kwenye uvumilivu wa kiwango cha chini cha halijoto inaweza kusababisha athari 
kubwa kwenye kiwango cha ukuaji na uongezekaji wa majani wakati wa baridi kwenye 
sehemu zinazohusika.  Kloni 6/8 na SFS 150 zina uwezo wa kuvumilia kiwango cha halijoto 
cha chini kwa ukuaji wa majani (yaani nyuzijoto 9oC); kloni 207 na S 15/10 zina uvumilivu wa 
kati (yaani nyuzijoto 10oC) bali kloni 1 na K35 zinavumilia kwenye kiwango kikubwa zaidi 
(yaani nyuzijoto 11oC). 

 

Ukame hupunguza kiwango cha ukuaji na uongezekaji wa majani na hivyo huongeza urefu 
(siku) wa duru ya ubadili wa majani ya kuchuma.  Ukame pia hupunguza urefu wa jani 
litakalochumwa na huongeza uzito wa jani baada ya kuvunwa na kukaushwa.  Hata hivyo 
ukame huathiri idadi ya majani yatoayo mazao kwa vile majani yaliyo mengi hucheleweshwa 
mpaka baada ya mvua kuanza. 

 

Mbolea ya Naitrojeni huongeza viwango vya ukuaji na uongezekaji wa majani, na kupunguza 
urefu wa duru la ubadili wa majani.  Huongeza pia (hadi asilimia 14%) wingi wa majani ya 
awali, hususan kwa idadi kubwa (300%) ya majani ya kuvunwa (imedhihirishwa kwenye kloni 
6/8).  Naitrojeni hupunguza pia idadi ya vitumba bwete (banjhi).  Ingawaje naitrojeni huongeza 
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urefu wa majani yakuvuna, haibadilishi sana uzito wa jani kwa ujumla.  Kiwango cha mata 
kavu kwenye jani kinaweza kupunguzwa na naitrojeni. 

 

Mifano ya vipimo halisi au makadirio ya urefu wa duru za ubadili wa majani katika sehemu 
mbalimbali za Afrika mashariki ni kama ifuatavyo hapa chini: 

 

Tanzania 

 Mufindi: Kituo cha Utafiti wa Chai cha Ngwazi, muinuko 1800 m; kuna majira ya baridi kali, 
humwagiliwa siku 90-95 kwa mwaka; inapata mvua siku 60 hadi 65, ina jumla ya duru 3-4 za 
ubadiri wa majani (DUM).  Bila kumwagilia, bila mbolea na ukiweka siku 180 za ukame, 
DUM huwa 2-3 kwa mwaka. 

  

Amani: Kituo cha Utafiti wa Chai Marikitanda, muinuko 1050 m; makadirio siku 50, DUM 6-7 

 

Bukoba: Muinuko 1300 m; makadirio siku 50 hadi 60, DUM 6-7 

 

Luponde: Muinuko 2200 m; makadirio siku 120 hadi 160, DUM 3 

 

Tukuyu: Muinuko 1,200 m; makadirio siku 60 hadi 80, DUM 5-6 

 

Kenya 

Kericho: Taasisi ya Utafiti wa Chai ya Kenya, muinuko 2200 m; makadirio siku 120, DUM 3 

 

Malawi 

Mulanje: Taasisi ya Utafiti wa Chai ya Afrika ya kati, muinuko 650 m; siku 42 wakati wa 
msimu. 

 

 

Uganda 

Fort Portal: Kituo cha Utafiti wa Chai Rwebitaba, muinuko 1450 m; makadirio siku 80*, 
DUM 4-5 

*Muinuko si mkubwa, labda inarefushwa na hewa ya baridi ishukayo toka Milm. ya 
Ruwenzori. 
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UCHUMAJI 

 

Mgawanyo wa Mazao 

 

Kama tunavyofahamu wote mgawanyo wa uzalishaji chai haulingani mwaka mzima.  Vilele 
vikubwa vya mazao hutokea baada ya kizuizi fulani, mfano halijoto ya chini au ukame, 
vikiisha na kuruhusu vitumba vilivyokuwepo kwa muda mrefu kukua kwa pamoja.  Kilele hiki 
kikubwa,  mfano baada ya kuanza mvua Malawi, au kile kiitwacho chipukizi la Oktoba kwenye 
chai inayomwagiliwa Mufindi na Njombe kusini mwa Tanzania, kinaweza kusababisha 
matatizo makubwa kwenye utendaji (utaratibu wa ugavi na usafirishaji wa watu na vitu) wa 
kazi mashambani na viwandani.  Baada ya kuchuma majani haya, ambayo wakati mwingine 
hutupwa endapo kiwanda kitajaa pomoni, hufuata kushuka kwa mazao mpaka kizazi 
kifuatacho cha majani (kizazi cha majani) kinapokua.  Hapo ndipo hutokea kilele cha pili, 
ambacho kawaida huwa na mazao pungufu, kikifuatiwa na kilele cha tatu na labda cha nne 
mpaka ukame na/au halijoto ya chini inapotokea tena na kupunguza ukuaji wa majani na hapo 
duru hurudiwa tena.  Kwa kila mfuatano wa vilele vya uzalishaji, kilele kifuatacho huwa 
pungufu kwa mazao kulinganisha na kilichotangulia.  Hatimaye mizunguko ya vilele vya 
mazao hutofautiana. 

 

 

Kilele cha kwanza cha uzalishaji kikifuatiwa na upungufu wa mazao kwenye vilele vifuatavyo 
kwa kawaida huitwa ‘Athari ya Fordham’ kufuatia mwanasayansi aliyeelezea vilele hivi vya 
uzalishaji kwenye chai, Malawi.  Wakati wa mabonde kwenye uzalishaji, katikati ya vilele, 
michai huzungumziwa kimakosa kuwa imekuwa bwete (banjhi).  Ingawa majani yenye 
vitumba bwete huonekana kwa wingi wakati huu kuliko kawaida, majani huwa yanaota 
taratibu na mengine huanzia chini kabisa ya meza.  Sababu ya kweli ya upungufu wa mazao 
wakati huu ni muda unaopita kati ya kizazi kimoja cha majani kufikia kiwango cha kuchuma 
cha majani mawili na kitumba na kizazi kingine.  Muda kati ya mfuatano wa vilele vya 
uzalishaji unakaribiana sana na duru ya ubadiri wa majani.  Uwezekano wa mameneja kuondoa 
mgawanyo usiosawa wa mazao ni mdogo.  Baadhi ya mbinu za menejimenti ya mgawanyo wa 
mazao zinapendekezwa Malawi.  Hata hivyo mipango ya awali ili kudhibiti vilele vya mazao 
ni muhimu. 
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Vigezo vya uvunaji 

 

Mameneja hutumia mitajo mingi kuelezea jinsi ya kuchuma ikiwemo uchumaji wa kuchagua, 
uchumaji laini au usiyo laini, na uchumaji usiyojali.  Njia zote hizi zinafungamana.  Uchumaji 
wa kuchagua ( kulinganisha na ule wa kutochagua), ni ule ambao majani huchaguliwa kwa 
uangalifu kufuatana na urefu na/au kiwango cha ukuaji.  Hii huwezesha kupata mazao mengi 
na bora kwa muda mrefu.  Huu ni uchumaji wa kiufundi.  Uchumaji huwa wa polepole, wa 
gharama na unahitaji usimamizi wa karibu. 

 

Uchumaji laini ambapo majani “mawili na kitumba” pamoja na “banjhi” nyololo huondolewa, 
hutegemewa kutoa chai bora na hutumainisha bei kubwa kwenye soko.  Lakini mavuno 
hupungua hadi kwa asilimia 40%, kulinganisha na uchumaji wa “majani matatu na kitumba”.  
Uzalishaji wa nguvukazi hupungua pia. 

 

Uchumaji usiojali ni ule ambao majani yote mapya yaliyopo juu ya majani ya kudumisha (au 
juu ya meza ya kuchumia), huondolewa bila kujali ukubwa au kiwango cha ukuaji.  Wakati 
mwingine hujulikana kama kuchuma kweusi.  Faida yake ni kwamba wachumaji siyo lazima 
wawe wazoefu, mazao mengi na uzalishaji wa hali ya juu wa nguvukazi vinawezekana.  Pia 
ongezeko la urefu wa chai, au meza, hupungua kulinganisha na uchumaji mwingine usiokuwa 
na mkazo kama huu.  Meza ikidhibitiwa kwa uchumaji huu huweza kusababisha ongezeko la 
urefu wa duru ya ukataji chai.  Hasara ya njia hii ya kuchuma ni pamoja na hatari ya 
kupunguza mazao endapo kila mchumo kila kitu kitavunwa na hasa kwenye chai 
isiyorutubishwa.  Kingine ni kuwa majani magumu (yaliyokomaa) na vipande vyake huweza 
kupunguza ubora wa chai kwenye soko. 

 

Mazao na Ubora wa Chai 

 

Huu ni mtanziko wa kidesturi unaowakabili mameneja kwenye chai.  Ubora wa chai 
iliyotengenezwa huamuliwa kwa kutumia vigezo vingi sana.  Vigezo hivi ni pamoja na chai 
kavu inavyoonekana, rangi ya keneka, maonjo, uzito au wingi kwenye pakiti na jinsi 
inavyokuwa kwenye kikombe.  Umuhimu wa vigezo hivi hufuatana na soko lilipo ambalo pia 
hubadilika mara kwa mara.  Hivyo haishangazi kuwa ni vigumu kuwa na mipango mathubuti 
ya kuwa na bei ya juu kila wakati kwenye uzalishaji wa chai! 

 

Kwa ujumla , ubora wa chai hupungua kadiri majani yanayochumwa yanavyoongezeka 
ukubwa.  Kutokana na hii, kuna matumizi ya vigezo vya ukubwa wa majani ili kuweza 
kukadiria ubora wa chai inapochumwa shambani, kwa mfano “vipande kwa kilo”.  Ili 



  

 

“Kukua kwa majani na Kuyachuma huleta Faida” na M.K.V.Carr, Taasisi ya Utafiti wa chai 

 Tanzania, Januari 2000. 
 

 
C:\Inetpub\wwwroot\trit\Publications\Occassional papers\TRIT occasional paper 1-Swahili.doc 

9

 

kukokotoa vipande kwa kilo, jumla ya hesabu ya majani (majani mazima na 
yaliyovunjikavunjika) hugawanywa kwa uzito wa majani mabichi ya sampuli iliyohesabiwa na 
kuzidisha mara 1,000. 

 

Lengo la kawaida ni hesabu ya vipande 1,000-1,200 kwa kilo, kufuatana  na kloni na wakati 
ndani ya duru ya ukataji chai, na hukaribia uwiano wa 50:50 kati ya majani mawili : na matatu 
na kitumba. 

 

Ratiba za Uvunaji 

 

Kuna njia nyingi za kupanga uchumaji kwa ratiba.  Njia ya kidesturi hujulikana kama kuchuma 
kwa genge, ambapo kundi la watu, wingi wao ukitegemea upatikanaji wao na wingi wa mazao, 
hutembea shambani wakichuma kwa pamoja.  Njia ya kuchuma kwa mpangilio ni kinyume 
kabisa na ya kwanza.  Uhusisha watu binafsi au familia wakichukua jukumu la kuvuna sehemu 
ndogo ndogo za chai.  Hujitahidi kuamua mapema wakati wa kuchuma hususan kwa 
kutegemea kiwango cha ukuaji na uongezekaji wa majani.  Katika kuchuma kwa utaratibu 
maalum vipindi kati ya michumo hufuata muda unaochukuliwa kwa kizazi cha majani kukua 
hadi kufikia kiwango kizuri cha kuchumwa.  Kwa mfano kule Malawi muda huu hukadiliwa 
kuwa ni sawa na robo ya muda wa duru ya ubadili majani wakati wa msimu, yaani siku 42.  
Kwa hiyo pendekezo la muda kati ya michumo wakati huo ni siku 10 au 11. 

Njia nyingine ya kuelewa vipengele vinavyoshawishi au vinavyoathiri viwango vya ukuaji wa 
majani, ni kwa kutumia fikra za filokron.  Hiki ni kipimo cha muda (siku) unaopita kwa majani 
yanayofuatana kukunjuka.  Nii huathiriwa hasa na halijoto, lakini huathiriwa pia na ukame.  
Pia kuna tofauti zitokanazo na kloni.  Kihesabu, moja ukigawanya kwa (siku) filokron inakupa 
kiwango cha majani yanayojitokeza (majani/siku). 

 

Tukichukulia kuwa baada ya kuchuma, majani yanayobaki kwenye mchai, kwa wastani, yana 
jani moja ambalo halijafunguka na kuwa lengo la mavuno yetu yafuatayo ni majani matatu na 
kitumba, muda upitao kabla ya kuvuna tena ni filokron mbili.  Kwa kutumia wastani wa 
halijoto ya juu na ya chini inawezekana, tukitumia jedwali, kutafuta muda ujao wa mavuno, na 
hivyo tukawa na mipango mathubuti ya usoni.  Hivi ndivyo ratiba ya uchumaji inavyofuatwa 
katika Kituo cha Utafiti wa Chai cha Ngwazi kilichopo Tanzania. 

 

Vigezo vya kukadiria njia bora za uvunaji chai hujumuisha: uzalishaji wa nguvukazi, ujuzi na 
uaminifu, kiwango cha ubora wa majani kinachohitajika, hisia ya kumiliki kazi hiyo na urahisi 
wa menejimenti ya siku hadi siku.  Kuchuma kwa utaratibu maalum kunawawezesha 
mameneja kutumia vigezo vya kweli ili kukadiria kwa uhakika mazao ya wakati ujao.  
Kushawishika kuchuma kwa kufuata matukio mengine ya kawaida haitoshi. 
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Uvunaji kwa mashine   

 

Ingawaje mada hii haina dhamira ya mapendekezo ya matumizi ya mashine kuvuna chai, 
mahitaji ya namna moja au nyingine ya uchumaji chai kwa mashine yamekuwa yakiongezeka.  
Siku hizi kuna njia nyingi za uchumaji wa mashine,, kuanzia zile rahisi kabisa zinazoshikwa 
kwa mkono (kwa mfano kisu au mikasi) hadi zile zinazojiendesha zenyewe kwa kuchuma safu 
tatu kwa mara moja.  Ili kuweza kuleta matokeo yanayotakiwa, uchumaji wa mashine lazima 
uwe na mifumo ambayo ni imara, yenye kudhibiti kina cha kuondolea chai kwa usahihi kwa 
kiwango kinachowiana na mwendo wa mbele wa mashine na yenye uwezo wa kuchagua 
majani yatoshayo kuvunwa.  Waendeshaji wa uvunaji huu lazima wapate mafunzo 
yanayohusika.  Faida za kuchuma chai kwa mashine ni pamoja na kiwango kikubwa cha 
uzalishaji wa nguvukazi na hivyo kuvuna kwa gharama nafuu.  Hasara za kuchuma kwa 
mashine ni kutochagua vizuri chai ya kuchuma, kutoaminika na hasa kukwamisha shughuli 
inapoharibika na upungufu wa ubora ambao wakati mwingine huchukuliwa kama jadi ya 
punguzo la bei kwenye soko inapouzwa.  Mara nyingi, kuvuna kwa mashine huchukuliwa 
kama nyenzo ya haraka ya kutatua matatizo ya wakati huo.  Uzoefu unaonyesha kuwa hivi 
sivyo.  Mipango ya mbeleni ni lazima ilenge kwa uhakika kuwa, mashine itakayotumika iwe 
imetengenezwa kwa kufikiria mazingira yaliyopo Afrika mashariki na watendaji wake 
waelimishwe ipasavyo.  Utunzaji bora wa majani mabichi ya chai baada ya kuyavuna pia 
uzingatiwe. 

 

FAIDA 

 

Mwisho lakini muhimu sana ni suala la faida, ambalo linatuwezesha wote tuwe kwenye kazi ya 
chai.  Faida inaweza kukuzwa kwa kuongeza mapato na/au kupunguza gharama za uzalishaji.  
Kuongeza mavuno na kuyafanya yabakie juu huku tukizidisha ubora wake na thamani 
huongeza mapato.  Vilevile mazao yakiwa mengi na yakaogezewa thamani ya majani 
yaliyotenganezwa itanifaisha pia mkondo wa mapato.  Endapo mavuno yatapungua ni sharti 
kuongeza kiwango cha ubora wake ili mapato yasipungue. 

 

Kupunguza gharama za uendeshaji kunahitaji kuboresha uzalishaji wa nguvukazi na watumishi 
wengine wa menejimenti.  Pia ni muhimu kufanya matumizi bora ya pembejeo kama mbolea 
na umwagiliaji kwa vile vitu hivi ni vya gharama.  Mahali pengine mfumo huu huitwa kilimo 
sahihi. 

 

Vitu vya kufaya   

 

Je ni hatua gani ambazo unaweza kuzichukua kama meneja ili uweze kuongeza faida kwa 
kuchuma na kutunza majani mabichi?  Ninapendekeza yafuatayo: 
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• Tathmini utaratibu wa uchumaji wako wote na kuupatia mfumo maalum. 

• Chunguza ili uboreshe nyakati za michumo ukitumia elimu ya viwango vya uongezekaji 
wa majani (filokron); hii itakusaidia 

• Kupanga shughuli za mbeleni 

• Ratibu mara kwa mara kiwango cha uongezekaji wa urefu wa meza; jaribu kuiweka chini 
ya milimeta 100 kwa mwaka; weka hili kama lengo kwa msimamizi wako, lakini kumbuka 
kuvunjia chai unapochuma ni dhambi! 

• Tathmini ubora wa majani yaliyochumwa kwenye kibanda cha kuhifadhia (vipande kwa 
kilo). 

• Tafakari ili uboreshe uwekaji na utunzaji wa majani yaliyovunwa yakiwa safarini kati ya 
mchai (mchai shambani) na kiwanda. 

• Wafundishe, washirikishe na wazawadie wafanyakazi.  Waeleze kwa mfano, fikra za duru 
ya ubadili wa majani na umuhimu wa kutoondoa majani machanga.  Ni kwa ajili ya faida 
yao na ya kampuni (mwenye shamba). 

• Kadilia uwezekano wa juu wa mazao unayoweza kupata kwenye sehemu yako (ulizia toka 
TRIT) na fanya kiwango hicho kiwe lengo lako.  Kumbuka kilo 1,000 kwa hekta, chai 
kavu, ilifikiriwa, muda siyo mrefu, kuwa ni uzalishaji wa hali ya juu.  Sasa huenda ni kilo 
4-5,000 kwa hekta.  Je tutakuwa na kiwango gani miaka 20 ijayo? 

 

Kumbuka kuwa utajiri unatengenezwa shambani; thamani inaweza kuongezwa kiwandani (au 
wakati mwingine kupotezwa!). 

 

 

 

 

 

 

 

 

Maandishi haya yametokana na mada iliyotolewa kwenye siku ya wakulima na washika dau ya 
Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania, iliyoandaliwa kwa pamoja na CDC (East Africa) Teas, 
kule Njombe, Tanzania, tarehe 5 Octoba 1999. 
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FASILI ZA ISTILAHI ZITUMIKAZO KWENYE UVUNAJI WA 
CHAI 1. UKUAJI WA MAJANI, NA 2. UVUNAJI NA 
MENEJIMENTI YA CHAI* 
 

1. UKUAJI WA MAJANI 
Utawala wa Kileleni: Ni mtajo ambao unaelezea nguvu inayotumiwa na kitumba cha 
kileleni, kikiwa kinaota au bwete, kudhibiti ukuaji wa vitumba kwapa vilivyopo chini 
yake kwenye shina. 

 

Aina ya Assam: Mtajo huu unatumika kuelezea aina za chai zinazoonyesha utoaji na 
ukuaji kama wa Camellia sinensis aina ya assamica (Masters), ambayo ina majani 
makubwa, ya mlalo, mapana, yasiyomsumeno pembeni na yenye rangi ya kijani hafifu 
(linganisha na aina ya China) 

 

Kitumba Kwapa: Kitumba kiotacho kwenye pembe kati ya jani na shina.   

 

Idadi ya Mwanzo ya Majani: Idadi ya majani (madogo) yanayobaki kwa eneo fulani 
la mchai au ardhi baada ya kuvuna (ukilinganisha na idadi iliyochumwa na idadi yote 
ya majani) 

 

Banjhi:  Jina (la Kihindi) linalopewa kwa jani la chai lenye kitumba bwete kileleni, 
ambacho huwa dogo kwa umbo (urefu wa milimita 2-3).  Kuna banjhi “ngumu” 
ambayo majani ya juu na shina vimeshupaa kwa umri ambao haufai kwa kusindika, na 
banjhi “laini”, ambayo majani yazungukayo na kishina huwa machanga, na yanaweza 
kusindikwa kwa mafanikio. 

 

*  Faharasa hii imetayarishwa ili kuhimili mada ya “KUKUWA KWA MAJANI    
MACHANGA jumlisha na UCHUMAJI inakupa FAIDA” ambayo ilitolewa kwenye siku 
ya wakulima na washika dau ya Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania iliyoandaliwa kwa 
pamoja na CDC (East Africa) Teas, kule Njombe, Tanzania, tarehe 5 October 1999.  
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Aina ya China: Mtajo huu hutumika kuelezea aina za chai zinazoonyesha uotaji na 
ukuaji wa Camellia sinensis aina ya sinensis (L.), zenye majani madogo, yasimamayo, 
yenye msumeno pembeni na rangi ya kijani iliyokolea (linganisha na aina ya Assam). 

 

Athari ya Fordham: Jina lipewalo (kufuatia Mwanasayansi aliyetoa maelezo ya 
kwanza ya tukio hili) kwa kilele kikubwa cha mavuno kinachotokea baada ya athari 
fulani fulani, kama halijoto za chini au ukame, vinapokwisha na kuruhusu vitumba 
vilivyokuwepo muda mrefu kukua kwa pamoja.  Majani haya yakishavunwa hutokea 
bonde kwenye uzalishaki mpaka kizazi cha majani  kifuatacho kinapoanza kukua, 
kikifuatiwa na kilele kilichopungufu.  Kilele cha kwanza, kama kile cha mwanzo wa 
mvua Malawi, kinaweza kusababisha ugumu wa ugavi wa usafirishaji na watu 
mashambani na viwandani. 

 

Idadi na Wingi wa Uvunaji: Hesabu ya majani yaliyochumwa kwa eneo fulani la 
mchai au ardhi (linganisha na idadi ya mwanzo na ya jumla ya majani) 

 

Kiwango cha Majani Yanayojiatokeza: Ni kipimo cha kiwango cha kujikunjua kwa 
majani kwenye shina la chai (majani/siku); hupatikana kwa kugawa moja kwa (siku) 
filokron. 

 

Mkao wa Jani:  Kipimo cha mwinamo wa jani kama inavyoonyeshwa na pembe kati 
ya kishikio cha jani, au (kwa ubora zaidi) ncha ya jani, na wima wa shina au mhimili 
wake.  Michai yenye majani makubwa yaliyolala (zaidi ya nyuzi 700) hufikiriwa kuwa 
aina ya Assam, ambavyo yale yenye majani madogo, yaliyo wima (chini ya nyuzi 
500C)  hufikiriwa kuwa aina ya China ya michai. 

 

Majani Yaliyokomaa: Ni jina litolewalo kwa majani ambayo yameacha kuongezeka 
kwa eneo na yamekuwa magumu kwa umri.  Hayafai kutengeneza chai ya kunywa. 

 

Jani Mama: Ni jina litajwalo kwa jani, lililobeba kitumba kwapani ambacho hukua na 
kuwa jani au, likichukuliwa na kuoteshwa na kishina kweyne bustani (kikonyo) huwa 
mmea wa chai. 

 

Fundo:  Mahali ambapo jani huunganishwa na shina; kwa kulinganisha urefu kati ya 
vifundo unamaanisha urefu wa shina kati ya vifundo vinavyofuatana. 
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Filokron: Muda upitao (siku) kwa majani mawili “halisi” kukujuka kutoka kwenye 
kitumba cha kileleni.  Muda kati ya michumo unaweza kukadiriwa kwa kutumia 
uhusiano uliopo kati ya wastani wa nyuzi joto za siku na filakron.  Tukichukulia kuwa 
baada ya kuvuna, majani yanayobakia kwenye mchai, ambayo huwa chanzo cha 
mavuno yajayo, kwa wastani jani moja lilikunjuka, na lengo likiwa ni kuvuna “majani 
matatu na kitumba”,  muda upitao hadi uvunaji kufikiwa utakuwa filokron mbili.  
Kihesabu, moja ukiigawanya kwa (siku) filokron inakupa kiwango cha majani 
yanayojitokeza (majani/siku). 

 

 Vianzishi vya Uotaji: Viinitete vya majani (au maua) ambavyo huanzishwa kwenye 
vitumba na kuendelea kukua na kuwa majani (au maua). 

 

Majani Gamba: Majani (au katofili) mawili au wakati mwingine matatu madogo sana, 
yenye kingo laini kutokea chini ya jani la chai litakalochumwa.  Awali hufunika 
kitumba ila huanguka yenyewe jani halisi linapoendelea kukua.  Kwa juu jani gamba 
kubwa zaidi huota na kuitwa janam na mtajo wa jani-samaki hutumika kuelezea jani 
kama hili, lenye kingo za msumeno upande mmoja likiwa juu ya janam. Aina hizi za 
viungo havitofautishwi kiurahisi.  Umuhimu wake haujulikani ingawaje vitumba, 
ambavyo hukua hadi kuwa majani ya kuchuma, hufunikwa ndani ya majani gamba 
haya mwanzoni. 

 

Kizazi cha Majani: Mtajo huu hutumika kuelezea idadi ya majani (madogo) 
yanayomea kutoka (na hasa) vitumba kwapa kufuatana na kuondoa utawala wa kileleni 
kwa kuchuma kitumba cha kileleni. 

 

Duru ya Ubadili wa Majani: Muda unaochukuliwa (siku) na kitumba kwapa, 
kinapoachiwa toka utawala wa kileleni baada ya kuchuma jani lililotayari, kuweza 
kukua na kuwa jani lifaalo kuchumwa.  Huko Malawi muda huu huhesabiwa wakati 
jani la tatu la kweli linapokunjuka. 

 

Hatua ya Ukuaji wa Majani: Ni mtajo unaoelezea umuhimu wa hatua mbaimbali za 
ukuaji unaofikiwa na majani, kwa mfano jani likiwa moja, mawaili au matatu 
yaliyokunjuka yakiwa na kutumba cha kileleni kinachoendelea kukua au kilicho bwete 
(banjhi). Kwa kulinganisha, “kukua” ni ongezeko la uzito wa mata kavu kwenye majani 
na “saizi” kwa kawaida ni kipimo cha urefu wa majani. 

 

Kitumba cha Kileleni: Ni mtajo unaoelezea kitumba kinachokua kilichopo kileleni 
mwa jani ambamo majani mapya hukunjuka kinapokuwa kikikua kwa nguvu, lakini 
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kikiachiwa kuendelea, huwa bwete (au banjhi) baada ya idadi fulani ya majani 
kukunjuka.  Na baadaye duru hurudiwa. 

 

Wingi na Idadi ya Majani: Jumla ya hesabu ya majani (ya msingi na ya kuchumwa). 
Kwenye eneo fulani la mchai, au la ardhi.  Hiki ni kiamuzi kikubwa cha utoaji wa 
mazao kwenye chai.  Viwango vyake huwa kati ya 100-200 hadi 1,000 – 1,200 kwa 
mita mraba. 

 

Majani Mawili/Matatu na Kitumba: Jani lenye majani mawili au matatu 
yaliyokunjuka “kabisa” (ukiondoa majani-gamba) na kitumba cha kileleni kinachokua 
kwa nguvu, kilichozaidi ya mm10 kwa urefu.  Majani yaliyopo kwenye hatua  za ukuaji 
kama hizi huchukuliwa kuwa yanafaa kusindikwa ili yatoe chai nzuri. 

 

 

2. UVUNAJI NA MENEJIMENTI YA MICHAI 

 

Majani Yanayokubalika: Ni mtajo  utumikao kuelezea kama kiwango cha majani 
kwenye  hatua mbali mbali za ukuaji na saizi yanafaa kwa matakwa ya kiwanda 
kutokana na sampuli ya majani yaliyochumwa na kuonyeshwa muda huo. 

 

Kuvunjia : Ni  kitendo ambacho majani yaliyokomaa, yasiyofaa kusindikwa,  
huondolewa na kutupwa ili kutengeneza  meza ya kuchumia iliyosawa. 

 

Menejimenti  ya Mgawanyo wa Mazao: Mtajo huu hutumika huko Malawi kwa ajili 
ya mbinu zinazopendekezwa kupunguza ukali wa matatizo ya menejimenti ya viwango 
vikubwa vya vilele vya mazao, hususan vile vinavyotokea mvua zinapoanza.  Mbinu 
hizi ni pamoja na:- 

1) kuondoa mm 30-40 toka juu ya michai (kuskifu) siku  17-27 baada ya  mvua 
kuanza au  

2)  kutipu chai iliyokatwa mm 50 chini zaidi ya urefu unaopendekezwa, kisha  

kuchuma kawaida mpaka kilele kikitokea na hapo duru moja ya kuchuma 

hurukwa.  Njia zote hizi mbili zinadaiwa kupunguza saizi ya  kilele cha mazao 
bila upotevu wowote wa chai. 
 

Chipukizi: Neno litumikalo kuelezea hali ya mazao wakati majani ya chai yanayokua 
kwa nguvu  kwenye  sehemu ya juu ya mchai huonekana kwa wingi. 
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Kuchuma kwa Genge: Hesabu ya wachumaji wanaotakiwa kuvuna eneo fulani  la chai 
huamuliwa kila siku na menejimenti kufuatana na upatikanaji wa mazao na nguvukazi; 
hapo wachumaji hupita shambani kwa kikundi au genge. 

 

Majani  Mabichi (Kijani): Ni jina la jumla ambalo kwa kawaida hutumika kuelezea 
majani yaliyochumwa lakini kabla ya kuanza kuyasindika kiwandani. 

 

Majani  Machanga: Ni mtajo unaotumika kuelezea majani ambayo yamekua kidogo 
ukilinganisha na yale yaliyo tayari kuchumwa, kwa mfano yale yenye jani moja tu 
lililokunjuka, au yenye jani la pili lililofunguka kidogo, na kitumba cha kileleni  
kinachokua kwa nguvu. 

 

Uwekaji na Utunzaji wa Majani Mabichi: Mtajo huu unajumulisha mzunguko wa 
chai mbichi ikiwa shambani, upimaji na utunzaji, na usafirishaji toka shambani hadi 
kiwandani.  Sehemu za kupimia zenye kufikiwa kwa shida toka shambani, huathiri 
uzalishaji wa wachumaji.  Vivyo hivyo, uwekaji mbaya wa majani mabichi kwenye 
vikapu (vijunia) na utunzaji mbaya baada ya kupima na wakati wa usafirishaji 
vinaweza kuathiri sana hali ya chai na kupunguza ubora wake ikisindikwa maana 
majani yataingia kiwandani na kasoro.  Utunzaji wa chai huanza wakati jani 
linapochumwa shambani hadi mwanzo wa unyaushaji wa kitaalam kiwandani.  Hata 
hivyo umuhimu wa hatua hii kama jukumu kubwa la uzalishaji chai hupuuzwa, maana 
uwajibikaji kamili haupo kwa meneja wa shamba au kwa yule wa kiwandani. 

 

Majani ya Kudumisha: Ni jina lipewalo kwa kanopi ya majani yaliyopo chini ya 
usawa wa ambao majani huchumwa.  Haya ni majani ambayo hupokea mionzi ya jua 
na, kwa njia ya usanidinuru, hutengeneza wanga ambao huchangia kwenye ukuaji wa 
mchai.  Ili kupata mazao makubwa ni lazima kuhakikisha kuwa kanopi ya majani 
inafunika kabisa ardhi iliyo chini yake wakati mwingi wa duru ya ukataji chai. 

 

Vipande kwa Kilo: Kigezo hiki kinaweza kutumika kupima ‘ubora’ wa majani 
mabichi baada ya kuchuma, na uzalishaji wa mchumaji.  Huko Malawi huchukuliwa 
sampuli kama tano, zenye uzito wa gramu 300-500, zinazochukuliwa wakati wa 
kupima, na kugawanywa katika aina zifuatazo na kuhesabiwa.  Majani kamili: 1) 
machanga (majani yenye jani moja na kitumba, na majani mawili madogo sana na 
kitumba); 2)yale yenye majani mawili na kitumba; 3) yale yenye majani matatu na 
kitumba; 4) banjhi laini; na 5) yale magumu (yaliyo na zaidi ya majani matatu na 
kitumba au, na banjhi ngumu).Majani yaliyokatika: Yale yaliyo na majani yasiyo 
kamili.  Vipande vilivyokatika: Yale yaliyochanika na vitumba visivyo na vitako.  
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Hapo vipande kwa kilo hukokotolewa kama ifuatavyo: Gawanya jumla ya idadi ya 
majani kamili na yale yaliyokatika kwa uzito wa sampuli ya majani mabichi 
iliyochukuliwa kisha Zidisha na 1000. (mchanganuo wa undani zaidi unawezekana 
pia).  Lengo la vipande kwa kilo hutofautiana na hatua ya ukuaji ndani ya duru ya 
ukataji, na aina ya chai au kloni.  Hesabu ikiwa juu basi huwemo vipande vidogo vingi 
kwenye sampuli.  Kule Kenya lengo ni vipande 1,000 kwa kilo kwa chai ya mbegu 
mwaka wa pili na wa tatu baada ya kukata.  Hii hufikiriwa kuwa ni nusu : kwa nusu ya 
chai ya majani mawili : na ya matatu na kitumba. 

 

Majani Yameayo kwenye Sehemu Zichumwazo: Majani ya chai ambayo hukua toka 
kwenye kitumba kwapa cha jani lililopo mwanzoni chini yake kwenye sehemu 
palipopogolewa jani lililochumwa, kufuatana na kuondoa utawala wa (kitumba) 
kileleni.  Kwa kulinganisha jani ambalo limemea toka kwenye kitumba bila kuondoa 
utawala wa kileleni husemekana kutoka kwenye sehemu isiyochumwa mara kwa mara. 

 

Wachumaji: Ni jina linalotumika mara kwa mara kuelezea watu wavunao (wachumao) 
majani ya chai kwa mikono toka mchai hadi mchai ndani ya shamba. 

 

Kuchuma: Namna ya kuondoa majani ya chai yaliyolengwa kwa ujuzi na kwa kutumia 
mikono.  Kwa mfano katika kuchuma kwa kuchagua, wachumaji huhamasishwa kuvuna 
majani yenye urefu na kiwango cha ukuaji maalum.  Kwa hiyo uchumaji laini 
humaanisha kuondoa kwa kuchagua majani mawili na kitumba na banjhi laini tu.  Kwa 
kulinganisha, katika kuchuma bila kuchagua, wachumaji hutegemea kuondoa majani 
yote yaliyopo juu ya usawa wa meza bila kujali saizi au kiwango cha ukuaji.  Hii 
hujulikana pia kama kuchuma kweusi, ikimaanisha weusi wa rangi ya majani ya 
kudumisha wakati majani yote machanga yamekwisha ondilewa, au uchumaji usiyo 
laini.  Majani yasiyostahili kusindikwa yatupwe daima. 

 

Duru ya Uchumaji: Kipindi (siku) kati ya mchumo mmoja na mwingine ufuatao. 

 

Meza ya Kuchumia: Usawa wa sehemu ya juu wa kanopi ya majani ambao wachumaji 
wanawajibika kuuendeleza baada ya kutipu, au kuuruhusu uongezeke urefu kwa 
kiwango fulani.  Fimbo ya muanzi husaidia marekebisho ya meza.  Meza ikipanda 
haraka hufupisha kipindi kati ya ukataji mmoja na ule ufuatao.  Jukumu moja muhimu 
kwa menejimenti ni kuhakikisha kuwa kiwango cha urefu wa meza kuongezeka, juu ya 
ardhi au juu ya usawa wa ukataji uliopita, kinadhibitiwa ili kibakie chini.  Urefu wa 
meza lazima upimwe mara kwa mara.  Majani yaliyo tayari kuchumwa yakibakizwa 
kwenye michai ni mazao yanayopotezwa bure. 
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Fimbo ya Kuchumia: Muanzi mrefu (mita 2.5 hadi 3.5), wenye kipenyo cha mm 10 
hadi 20, hutumiwa na wachumaji kama nyenzo ya kudumisha usawa unaotakiwa wa 
sehemu ya juu ya michai inayochumwa. 

 

Kuchuma kwa Utaratibu Maalum: Mtajo huu hutumika kuelezea mfumo wa 
menejimenti ambapo kipindi cha kuchuma hupangwa kwa kuzingatia muda unaopita 
kwa kizazi cha majani kukua hadi kufikia kiwango kifaacho kuchumwa.  Kule Malawi 
kipindi hiki huchukuliwa kama robo ya kipindi cha duru ya ubadili wa majani 
yaliyochumwa ambayo, kwenye msimu mkubwa wa kuvuna chai, ni kama siku 42.  
Yaani siku za duru ya kuchuma kwa hiyo wakati huo huwa 10 au 11. 

 

Duru ya Ukataji: Muda unaopita kati ya ukataji mmoja wa michai (baada ya kumaliza 
ukataji wa awali wa kuikuza) na mwingine ufuatao.  Katika Afrika mashariki wakulima 
wanaolima chai kibiashara hukata chai yao kila baada ya miaka mitatu au minne.  
Lakini kipindi hiki kinaweza kuongezwa endapo urefu na usawa wa meza ya kuchumia 
vitaruhusu wachumaji kuendelea kuchuma kwa ufanisi.  Misemo mwaka wa kwanza, 
wa pili, wa tatu na wa nne baada ya kukata hutumika kuelezea mfuatano wa vipindi 
vya miezi kumi na mbili kufuatia ukataji.  Huko Malawi miaka mitatu ya ndani ya duru 
ya ukataji hujulikana kama: iliyokatwa(P), ambayohaijakatwa mwaka mmoja(UP1) na 
ambayo haijakatwa miaka miwili(UP2). 

 

Kuchuma kwa Mpangilio: Ni mfumo wa menejimenti ulioanzishwa huko Malawi 
ambapo kila mchumaji (au familia) anapewa eneo la chai ambalo anawajibika nalo 
msimu mzima.  Eneo hili huwa sawa na idadi ya miche ambayo inaweza kuvunwa kwa 
urahisi kwa siku moja, kawaida huwa hekta 0.05 hadi 0.1 kufuatana na wingi wa mazao 
na duru ya kuchuma.  Wakati mwingine ploti hizi hugawanywa mara mbili na kuwapa 
wachumaji kila siku ili iwe rahisi kutimiza wiki ya siku tano na nusu za kufanya kazi, 
na kufanya njia hii ya kuchuma iwe rahisi na huru kwa mchumaji.  Ploti hizi hutengwa 
kwa mambo katika kila kona au kwa kuachia tawi la mchai kuota hadi urefu upatao 
mita 0.5.  Jukumu la uwekaji wa mbolea, upaliliaji na ukataji kwa kila kiploti vinaweza 
pia kukabidhiwa kwa wachumaji wahusika.  Mifumo ambayo huendana na hali halisi 
ya mazingira inabidi ichunguzwe ili iboreshwe na kuendelezwa kwenye mashamba ya 
chai.  Kuchuma kwa mpangilio wenye utaratibu ni muungano wa maneno kuchuma kwa 
utaratibu maalum pamoja na kuchuma kwa mpangilio. 

 

Kuskifu: Ukataji mwepesi kwenye chai wenye lengo la kuweka sawa sehemu ya juu ya 
kuchuma endapo haikwenda sawa, au wakati mwingine kwa hukatwa hivi ili kuongeza 
urefu wa duru ya ukataji mkubwa kwenye chai kubwa.  Kwa kawaida kuskifu ni ishara 
ya menejimenti kushindwa kudhibiti namna ya uchumaji. 
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Kutipu: Ni jina lipewalo kwa mchumo wa kwanza na wa pili baada ya kuikata chai 
wakati kanopi ya majani inatokea na usawa wa sehemu ya juu unawekwa kwenye urefu 
unaotakiwa juu ya ardhi au juu ya mkato. 

 

Faharasa hii ilitayarishwa ili kuhimili mada ya ‘KUKUA KWA MAJANI na 
KUYACHUMA huleta FAIDA’iliyotolewa kwenye siku ya wakulima na washika dau ya 
Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania, iliyoandaliwa kwa pamoja na CDC (East Africa) 
Teas, kule Njombe, Tanzania, tarehe 5 Oktoba 1999. 
 

Katika kuandaa orodha hii ya fasili marejeo yamefanyika toka sehemu mbalimbali 
zikiwemo the Tea Growers Handbook(toleo la 4), kilichochapishwa na Taasisi ya 
Utafiti wa Chai ,Kenya (1986), na the Tea Planter’s Handbook, kilichochapishwa na 
Taasisi ya Utafiti wa Chai ya Afrika ya Kati (1990).  Lakini makosa yote 
yatakayojitokeza ni ya kwangu mwenyewe na pengine ya mkalimani kwenye lugha ya 
Kiswahili.  Tafadhali tuma mawaidha yoyote, marekebisho na nyongeza kwa Mike Carr 
kupitia anwani iliyopo chini.  Mawasiliano yote yanakaribishwa. 
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